Tìm hiểu: không có bình chữa cháy bị phạt bao nhiêu?

Việc đặt bình chữa cháy không chỉ nhằm mục đích đảm bảo an toàn mà còn là yêu cầu bắt buộc đối với đa số hộ gia đình, doanh nghiệp và cả các cơ sở sản xuất, không phụ thuộc vào quy mô lớn hay nhỏ. Trong trường hợp vi phạm quy định này và bị kiểm tra, có nguy cơ phải đối mặt với các mức phạt từ các cơ quan có thẩm quyền.

Tham khảo: Cập nhật bảng giá bình chữa cháy mới nhất 

Bài viết này của PCCC Hướng Dương sẽ giới thiệu về mức phạt liên quan đối với việc thiếu bình chữa cháy. Theo quy định tại Điều 41, Nghị định 167/2013 của Chính phủ về xử phạt hành chính, mức phạt trong trường hợp này là từ 300.000đ đến 500.000đ đối với xe ô tô (khoản 2) và từ 5.000.000đ đến 10.000.000đ đối với nhà và công trình (khoản 4). Đối với các công trình lớn yêu cầu hệ thống chữa cháy, mức phạt có thể lên đến 15.000.000đ đến 25.000.000đ.

Chi tiết như sau:

Điều 41. Vi phạm quy định về trang bị, bảo quản và sử dụng phương tiện phòng cháy và chữa cháy

  1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với hành vi làm che khuất phương tiện phòng cháy và chữa cháy.
  2. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
    • a) Không kiểm tra, bảo dưỡng hệ thống, phương tiện phòng cháy và chữa cháy định kỳ;
    • b) Trang bị phương tiện phòng cháy và chữa cháy không đầy đủ hoặc không đồng bộ theo quy định;
    • c) Không trang bị phương tiện chữa cháy thông dụng cho phương tiện giao thông cơ giới theo quy định.
  3. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
    • a) Trang bị, lắp đặt, sử dụng phương tiện phòng cháy và chữa cháy chưa được kiểm định về chất lượng, chủng loại, mẫu mã theo quy định;
    • b) Trang bị phương tiện phòng cháy và chữa cháy không phù hợp với tính chất nguy hiểm cháy, nổ của cơ sở theo quy định;
    • c) Sử dụng phương tiện chữa cháy ở vị trí thường trực chữa cháy dùng vào mục đích khác;
    • d) Không dự trữ đủ nước chữa cháy theo quy định;
    • đ) Di chuyển, thay đổi vị trí lắp đặt phương tiện phòng cháy và chữa cháy theo thiết kế đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt;
    • e) Không trang bị phương tiện chữa cháy thông dụng cho phương tiện giao thông cơ giới chuyên dùng để vận chuyển chất, hàng nguy hiểm về cháy, nổ theo quy định.
  4. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
    • a) Không trang bị phương tiện chữa cháy thông dụng cho nhà, công trình theo quy định;
    • b) Làm mất, hỏng hoặc làm mất tác dụng phương tiện phòng cháy và chữa cháy.
    • c) Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đối với hành vi không trang bị, lắp đặt hệ thống báo cháy, chữa cháy theo quy định.
  5. Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc khôi phục lại tình trạng ban đầu đối với hành vi quy định tại Điểm b Khoản 4 Điều này.

***Trích theo Nghị định 167/2013 của Chính phủ về quy định xử phạt hành chính.

Để nhận tư vấn và mua bình chữa cháy phù hợp nhất cho mỗi công trình, cơ sở, hãy liên hệ ngay tới

Tổng kho PCCC Hướng Dương qua Hotline: 0902860114 

Mức phạt đối với việc không có bình chữa cháy là rất nặng và đáng kể hơn đáng kể so với chi phí cần thiết để trang bị một bình chữa cháy. Vì vậy, quan trọng là phải đảm bảo trang bị đầy đủ các phương tiện phòng cháy chữa cháy theo quy định không chỉ để bảo vệ cá nhân và tập thể, mà còn để tránh những mức phạt đáng kể từ các cơ quan phòng cháy chữa cháy có thẩm quyền.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

đã đặt mua